

viazi

agari hayo yakikwa-
nika kuwaajiri vijana
usombelea magunia
na ili mzigo upun-
kishalikwamua gari
ia kupakia na hivyo
a kubwa.

ni, Kaibu Mkuu wa
ienzi, Uchukuzi na
Gnayeshughulikia
Mwakalinga, alim-
ja wa Wakala wa
ni (Tanroads) Mkoa
azary Rwekaza, kui-
genezo ya dharura
. Alisema itengene-
go cha changarawe
kilomita 90 ili wa-
litumia waendeleo
na bora ya usafiri
a maeneo mengine.



CM) wa Mkoa
dani katika eneo

jibu

eleo zenye kuku-

a ya Mshewe, Es-
na yeye ni mion-
vake waliopigwa
ombea nafasi ya
2015, alisema li-
kejeli alisimamia
leo na hatimaye
pinzani ambaye
aume.

a kuadhimisha
e Dunia, lazima
ya kuhakikisha
ji wanajitokeza
uzi katika nafasi
ia udiwani hadi

Wapewa zigo udhibiti mifugo mashambani

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

VIONGOZI wa Serikali za
Mitaa katika Halmashauri
ya Wilaya ya Mbarali,
wametakiwa kuhakikisha
mifugo haingii kwenye
mashamba ya mpunga
ambayo yamelimwa ili
kuepuka migogoro baina ya
wakulima na wafugaji.

Agizo hilo lililolewa
mwishoni mwa wiki na
Mtendaji wa Mamlaka ya
Mji wa Rujewa, Tuntufye
Chamba, wakati akizun-
gumza na wenyeviti wa
mitaa wa mamlaka hiyo,
alisema kumekuwa na
malalamiko kutoka kwa
wakulima kuwa wafugaji
wanaingiza mifugo kwenye
mashamba yao.

Alisema wafugaji wa-
naotajwa kuingiza mifugo
kwenye mashamba
wanatumia kisingizio cha
kufuata majani ya malisho
ambayo yako kando kando
ya mashamba ya mpunga,
lakini kutokana na usimam-
izi mbovu wa wafugaji hao
ng'ombe huvamia masham-
ba na kutafuta mazao.

Aidha, mtendaji huyo
alisema katika kipindi hiki
cha msimu wa kilimo
ni vyema mifugo ika-
zuiliwa kuingizwa kwenye
mashamba yote mpaka pale
shughuli za kupanda hadi
kuvuna mpunga zitaka-
pomalizika na kama ni ku-
ruhusu mifugo basi iwe ni
ridhaa ya wakulima wote.

"Hatutaki migogoro
kwenye mji wetu baadhi ya
sehemu tuna wafugaji na
kwingine kuna shughuli za
kilimo hasa mpunga, pande
hizi mbili lazima tuzisi-
mamie ili tusingie kwenye
migogoro," alisema Chamba.

Mwenyekiti wa Mam-
laka ya Mji huo, Chameta
Godigodi, alikiri kuwapo
kwa malalamiko ya baadhi
ya wenyeviti kutumia
madaraka yao kuruhusu
mifugo kuingizwa kwenye
mashamba yanayolimwa.

Aliwataka wenyeviti
kuwa na msimamo katika
kutekeleza majukumu yao,
huku wakiweka usawa
kwenye maamuzi ili kue-
puka migogoro itokanayo
na mwingiliano usiofuata
utaratibu.

Baadhi ya wenyeviti wa
mitaa wa mji huo, walisema
wapo baadhi ambao wame-
kuwa wakiendekeza rushwa
ya kupokea fedha kutoka
kwa wafugaji ili kuruhusu
mifugo itafune mazao bila
kuchukuliwa hatua.

...kupitia Pemba. ...imbo ...eiman ...o taarifa ...Wesha ...ya ...ulevya ...ema ...hika zaidi ...kwamba ...ubuti wa ...akiingiz- ...Pemba ...na ...jirani ...a eneo ...heweni. ...Kilimo, ...Uvuvi, ...alisema ...nia ...wa na ...ufanya ...va ...Unguja

...mnikiano kwenye sekta ya ujenzi, mawasiliano na Usafirishaji Zanzibar, Mustafa Aboud Jumbe akizungumza wakati akifunga kikao kazi cha kisiwani Pemba jana. (Na Mpigapicha Wetu)

Ufungaji na ufunguaji wa pweza wanufaisha wavuvi

UONGOZI wa Kamati ya Uvuvi ya Kijiji cha Mtende Mkoa wa Kusini Unguja umesema wavuvi wa pweza wameanza kufaidika na utaratibu wa ufungaji na ufunguaji wa uvuvi wa samaki hao kwa lengo la kutoa nafasi ya ukuaji na kupata mavuno mazuri.

Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya Uvuvi wa pweza ya kijiji cha Mtende, Shaaban Sijamini Khatib alisema hayo wakati alipokutana na waandishi wa habari waliotembelea kamati hiyo na kuona kazi wanazozifanya. Utaratibu wa ufungaji

na ufunguaji wa uvuvi wa pweza ulianza mwaka 2017 kwa lengo la kuwawezesha wavuvi kupata mavuno mengi zaidi baada ya kuzuia uvuvi huo kwa zaidi ya miezi mitatu na kutoa nafasi kwa ukuaji wa pweza.

Alisema katika awamu ya kwanza walipoamua kuanza utaratibu wa kufunga na kufungua uvuvi wa pweza, wakati wa mavuno yake walipata Sh milioni 1.5.

Alisema hizo ni fedha zilizoingia katika mfuko wa Kamati ya uvuvi zinazotokana na makato ya Sh 1,000 kwa kila mvuvi anayevua pweza baada ya

kuruhusiwa kuanza uvunaji baada ya miezi mitatu.

"Faida ya ufungaji na ufunguaji wa pweza baada ya kuzuia uvuvi wake katika kipindi cha miezi mitatu tumeiona, wapo wavuvi hujipatia Sh 180,000 kwa siku baada ya kuvua pweza zaidi ya kilo 30," alisema.

Mmoja wa mjumbe wa kamati hiyo ambaye pia ni mvuvi wa pweza, Hidaya Mohamed alisema miongoni mwa wavuvi

wanaonufaika na uvuvi wa pweza katika utaratibu wa kufunga na kufungua

katika kipindi cha miezi mitatu ni wanawake.

"Wakati wa uvunaji wa pweza, wapo wanawake wengi wanaokwenda baharini na kushiriki katika zoezi la kuvua samaki na kujipatia fedha," alisema.

Ufungaji na ufunguaji wa pweza ni sehemu ya utekelezaji wa mradi wa Swiofish unaotekelezwa na Wizara ya Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa ajili ya kuwawezesha wavuvi kupata mapato mengi na kulinda mazingira ya baharini na uvuvi haramu.

Mkuu wa doria za uvuvi katika mradi wa Swiofish, Haji Shomari alisema wame-

kipanga vizuri kuona uvuvi haramu unadhibitiwa na hauna nafasi katika mradi unaotekelezwa wa Swiofish.

Alisema wanafanya doria katika nyakati tofauti kwa ajili ya kuwabaini wavuvi ambao wanafanya shughuli za uvuvi lakini hawana leseni halali za kazi hiyo.

Wizara ya Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi inatekeleza mradi wa uboreshaji na usimamizi wa utawala wa uvuvi katika nchi za ukanda wa bahari ya kusini unaojulikana kwa jina la Swiofish kupitia ufadhili wa Benki ya Dunia ambapo uvuvi wa samaki wa miambani pamoja na pweza umepewa kipaumbele.



nyama, ote wa tujadili emsha 2 kulingana na ukubwa, na kupanda bei ni kutokana na makubaliano na mlaji na mfanyabiashara, kwani ni soko huria," alisema Magige.

HA WETU

TBS yafunga machinjio

Na NATHANIEL LIMU
-SINGIDA

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS), limefunga machinjio ya Manispaa ya Singida kwa muda usiofahamika kutokana na kasoro na upungufu mkubwa.

Hali hiyo imesababishwa na kukukithiri kwa uchafu ambao ni hatarishi kwa afya za binadamu.

Akizungumza na waandishi wa habari juzi, baada ya kukagua machinjio hayo, Ofisa Usalama wa Chakula Kanda ya Kati, Vicent Mateo alisema muda mrefu wamepokea malalamiko mengi kuhusu machinjio hayo.

Alisema malalamiko hayo, yalitolewa na baadhi ya wakazi jirani.

"Malalamiko haya ni pamoja na machinjio kutiririsha maji machafu yaliyochanganyikana na damu.

"Maji hayo ambayo yanapita maeneo ya makazi ya watu, yana harufu mbaya ambayo haivumiliki," alisema Mateo.

Alisema wamebaini mfumo wa maji ni mbovu, pia ujenzi wa mferaji wa maji machafu, kuelekezwa kwenye makazi ya watu.

"Kasoro nyingine ambayo ni mbaya zaidi ni jengo la shimo la kutupia mizoga.

"Jengo lenyewe ni chakavu kupindukia. Harufu mbaya inayotoka kwenye shimo hilo inawakoshesha amani watu wanaoishi jirani. Kwa ujumla mazingira ya machinjio hayo ni hataridhishi," alisema Mateo.

Alisema machinjio hayo yatafunguliwa pindi maelekezo yote yatakapofanyiwa kazi.

Ofisa Usalama wa Chakula, Maua Saidi, alisema yapo maradhi ya mnyama au mifugo yanaweza kuambukiza binadamu.

"Maradhi hayo ni pamoja na TB (kifua kikuu).

"Shimo hili la kutupia mizoga, kutokana na ubovu wake linaweza kuchangia maradhi kwa watu wanaoishi jirani," alisema Maua.

si-
udi

va

patiwa
wilaya
kiny-

ya ush-
saidia
no vya
mu ya
ashara,
saidia
wama
katika
miezi
shirika

, Hap-
alipata
e hizo
ya wa-
Idara
ada ya
lii toka